मुंबई : बुलेट ट्रेन प्रकल्पासाठी महाराष्ट्रातील पालघर जिल्ह्यातील आव्हानात्मक भूभागावर बांधकाम कामांना वेग आला आहे. याच पार्श्वभूमीवर नॅशनल हायस्पीड रेल्वे कॉर्पोरेशन लिमिटेडचे व्यवस्थापकीय संचालक विवेक कुमार गुप्ता यांनी संचालक (प्रकल्प) यांच्यासमवेत डहाणूजवळील कास्टिंग यार्ड आणि पर्वतीय बोगद्याची पाहणी केली. या भेटीत बोगद्याचे उत्खनन, गर्डर कास्टिंग आणि पूर्ण-कालावधीच्या प्रक्षेपण ऑपरेशन्सच्या तयारीशी संबंधित सुरक्षा प्रक्रियांचा आढावा देखील समाविष्ट होता.
दरम्यान, महाराष्ट्र बुलेट ट्रेन प्रकल्पासाठी ठाणे, विरार आणि बोईसर या तीन उन्नत स्थानकांचे काम वेगाने सुरू आहे. विरार आणि बोईसर स्थानकासाठी पहिला स्लॅब नुकताच टाकण्यात आला आहे. या मार्गावर अनेक ठिकाणी पिअर फाउंडेशन आणि खांबांचे काम प्रगतीपथावर आहे. आतापर्यंत सुमारे ४४ किमी खांबांची उभारणी झाली आहे. पालघर जिल्ह्यातील डहाणू परिसरात नुकताच पूर्ण स्पॅन बॉक्स गर्डर लाँचिंगद्वारे व्हायाडक्ट बांधकामाचे काम सुरू झाले आहे. पालघर जिल्ह्यात ७ पर्वतीय बोगद्यांच्या खोदकामाचे काम प्रगतीपथावर आहे. वैतरणा, उल्हास आणि जगणी नदीवरील पुलांचे बांधकाम सुरू झाले आहे.
महाराष्ट्र राज्यातील वांद्रे-कुर्ला कॉम्प्लेक्स आणि शिळफाटा येथील मुंबई बुलेट ट्रेन भूमिगत स्थानकादरम्यान भारतातील पहिला २१ किमी लांबीचा भूमिगत समुद्री बोगदा बांधण्यात येत आहे. २१ किलोमीटरच्या बोगद्याच्या बांधकामापैकी १६ किलोमीटर बोगद्याच्या बोअरिंग मशीनद्वारे आणि उर्वरित ५ किलोमीटर एनएटीएम द्वारे केले जात आहे. यामध्ये ठाणे खाडीतील ७ किलोमीटर लांबीच्या समुद्रातील बोगद्याचाही समावेश आहे.
न्यू ऑस्ट्रियन टनेलिंग मेथड (एनएटीएम) द्वारे शिळफाटा आणि एडीआयटी पोर्टलवरून दोन सामान टप्प्यांतून एकूण ४.१ किमी लांबीचे बोगदा हेडिंग साध्य करण्यात आले आहे. विक्रोळी (५६ मीटर खोलीवर) आणि सावली शाफ्ट (३९ मीटर खोलीवर) येथे बेस स्लॅबचे कास्टिंग पूर्ण झाले आहे. शाफ्ट साइटवर गाळ प्रक्रिया प्रकल्प उभारला जात आहे. महापे टनेल लाइनिंग कास्टिंग यार्ड येथे बोगद्याच्या अस्तर विभागाची निर्मिती सुरु आहे. वांद्रे कुर्ला कॉम्प्लेक्स येथे निर्माणाधीन असलेल्या मुंबई बुलेट ट्रेन स्टेशनवरील उत्खननाचे ८०% काम पूर्ण झाले आहे. स्टेशन साइटच्या दोन्ही टोकांवर जमिनीपासून १०० फूट खाली बेस स्लॅब कास्टिंगचे काम आधीच सुरू झाले आहे.
मूळची अहिल्यानगर येथील. 'राज्यशास्त्र' विषयातील पदवी. रानडे इन्स्टिट्यूट मधून (सा.फु.पुणे विद्यापीठ) 'एमजेएमसी' विषयात पदव्युत्तर शिक्षण. २०१९मध्ये मुंबई तरुण भारतमध्ये 'मंत्रालय प्रतिनिधी' या पदावर रुजू. सद्यस्थितीत 'इन्फ्रास्ट्रक्चर आणि डेव्हलपमेंट' विशेष प्रतिनिधी म्हणून कार्यरत. राज्यातील पायाभूत सुविधांविषयी फिल्ड रिपोर्ट आणि लेखनात रस.