मुंबई: भारतातील निवडणूक निकालानंतर परिस्थिती बदलू शकते परंतु आता मात्र भारतीय शेअर बाजारात अनिश्चिततेचे सावट कायम राहिले आहे. परिणामी ' फियर निर्देशांक ' म्हणून प्रसिद्ध असलेला वीआयएक्स निर्देशांकात मोठी चढ उतार होत आहे. परिणामी देशांतर्गत गुंतवणूकदारांनी ' अंडरकरंट ' कायम राहीला तरी निकालपूर्व इक्विटीत गुंतवणूकीची धास्ती घेतली आहे.
परिणामी बाजारात सलग चार वेळा घसरण झाल्यानंतर काल बाजारात थोडीशी वाढ झाली होती. तरी वीआयएक्स अखेरच्या सत्रात २४ पातळीवर कायम राहिला होता. काल भारताचा जीडीपी दर देखील प्रस्तुत झाला आहे. ज्यामध्ये मागील तिमाहीत भारताचा जीडीपी ७.८ टक्के व संपूर्ण वर्षासाठी ८ टक्क्यांवर पोहोचला होता. चीन, हाँगकाँग व अनेक देशात विकासातील वेग कमी झाला असला, तसेच मध्यपूर्वेतील दबाव व युएस महागाई दर पातळीत अपेक्षित घट झाली नसली तरी भारताची अर्थ व्यवस्था मजबूत स्थितीत पोहोचली आहे. त्यामुळे व्याजदरात भारतामध्ये कपात होते का ते पाहणे महत्त्वाचे आहे.
परदेशी गुंतवणूकदार देखील आपली गुंतवणूक काढून घेत असताना, देशांतर्गत गुंतवणूकदारांच्या मनात निकालाचे वारे येणे, गुंतवणूकीतील चिंता जाणवणे स्वाभाविक आहे अशा परिस्थितीत बाजारात सजग राहणे महत्वाचे आहे. आगामी काळात अमेरिकन जीडीपी (Gross Domestic Product) व पीसीई (Personal Consumption Expenditure) आकडेवारी आल्यानंतर फेरबदल होऊ शकतो. कदाचित रिझर्व्ह बँक फेडरल रिझर्व्ह व्याजदरात कपात होण्याच्या धर्तीवर देशात व्याजदर कपात करू शकते. परंतु तूर्तास मुख्य प्रवाहात सध्याच्या घडीला गुंतवणूकदारांनी बाजाराकडे कसे पहावे, गेल्या आठवड्यापासून ते पुढील आठवड्यात काय बदल होऊ शकतात याचा आढावा आम्ही तज्ञांकडून घेतला आहे. त्यांची मते आपण जाणून घेऊयात -
१) अजित भिडे (ज्येष्ठ बाजार अभ्यासक) - आजच भारताच्या वार्षिक जी डी पी चे आकडे जाहीर झाले आहेत. ८.२ टक्क्यांवर आपला जीडीपी पोहोचला आहे. जगातील सर्वात वेगवान अर्थव्यवस्था भारताची आहे. हे परत एकदा सिद्ध होत आहे. मागील पाच महिन्यांपासून विदेशी संस्थांमार्फत सततची होत असलेल्या विक्रीचे आकडे पाहिल्यावर नक्की या संस्थांमार्फत इतकी विक्री कशामुळे होत आहे. चीनची आर्थिक परिस्थिती सुधारत आहे व अमेरिकेतील व्याज दर कपातीवर लक्ष ठेऊन ही विक्री होत असावी. तसेच भारतीय सार्वत्रिक निवडणुकीचे निकाल हे ही कारण असावे.परंतु चार तारखेला हेही चित्र स्पष्ट होईल. परंतु इतक्या मोठ्या प्रमाणात झालेल्या विदेशी संस्थांची भारतीय बाजारातील विक्री ही नक्कीच काही वेगळे संकेत दर्शवतात.
मागील महिन्यात अमेरिकेतील व्याज दर कपातीवर फेडमधील काही सभासदांकडून दाखवलेला विरोध व डाऊ जोन्स मधील होत असलेली विक्री व त्या अनुषंगानेच आपल्या बाजारातील नरमी विशेषतः अडीच महिन्यांपासून सुरू असलेली कंटाळवाणी निवडणुक प्रक्रिया, अशाही परिस्थितीत नवनवीन निर्देशांकांचे उच्चांक हे आज निश्चितच अचंबित करणारे आहेत. कारण एकेका महिन्यात परिस्थितीत खूप फरक होत आहे.
भारतीय शेअर बाजारातील नवनवीन उच्चांक हे भारतीय संस्थांमार्फत केलेल्या खरेदीमुळेच आहेत. कालच आलेले जीडीपीचे आकडे व चार तारखेचा अपेक्षित निवडणूक निकाल हे भारतीय बाजारात शाॅर्टटाईम चाल दाखवेल. सेल ऑन न्युज हा फंडा असू शकेल. तसे झाल्यास बाजारातील अनावश्यक सुज कमी होईल व लाॅग टर्म साठी बाजारात विदेशी गुंतवणूक परत येईल. बाजार हा आकर्षक वाटल्यास बाजारात खरेदी दिसेल. बॅकींग क्षेत्रात काही शेअर आकर्षक आहेत पण एकंदरीत बाजार निवडणूक निकालानंतर काही दिवस वाढुन प्राॅफिट बुकिंग येईल असे दिसतेय. शेअरचे दर आकर्षक झाल्यावर अनेक विदेशी गुंतवणूक परत येत असते,हा अनेक वर्षांपासून चा अनुभव आहे. नवनवीन उच्चांक होत असताना नवीन गुंतवणूक होत नसते.हा फंडा संस्थांमार्फत गुंतवणूक करताना विचारात घ्याव्याच लागतो. दुर्दैवाने रिटेल/ छोटा गुंतवणूकदार हा नेहमीच बाजारातील नवनवीन उच्चांक पाहुन आकर्षित होत असतो.पुढील आठवड्यातील चाल ही निवडणूक निकालानंतर काही दिवसांची असेल.
पण त्यानंतर नफा वसूलीची आवश्यकता असेल व त्यानंतर सरकारला व्याज दर कपातीवर लक्ष केंद्रित करायला लागेल व हा बाजारासाठी मोठा ट्रिगर असेल.'
२) विनोद नायर (जिओजित फायनांशियल सर्विसेस) - सकारात्मक ट्रिगर्सच्या कमतरतेमुळे, बूलला उच्च स्तरावर प्रतिकाराचा सामना करावा लागला, ज्यामुळे संपूर्ण क्षेत्रामध्ये नफा बुकिंगला सुरुवात झाली.एक्झिट पोलच्या निकालांपूर्वीची सावधगिरी आणि कोणत्याही गुडघे टेकण्याच्या प्रतिक्रियेच्या भीतीने बाजारातील सहभागींना धोकादायक मालमत्ता बाजूला ठेवण्यास प्रवृत्त केले. तथापि, गुंतवणूकदार त्यांचे पोर्टफोलिओ मूलभूतपणे मजबूत क्षेत्रे आणि समभागांशी जुळवून घेत आहेत, कारण मजबूत Q4 FY24 कमाई आणि Q4FY24 च्या अपेक्षेपेक्षा चांगली जीडीपी वाढ मध्यम कालावधीत कमकुवत जागतिक संकेतांमुळे बाजार आणखी कमी झाला आहे भावना आणि युरोझोनमधील उच्च कोर चलनवाढ ECB दरांवर यथास्थिती राखण्या साठी नेतृत्व करू शकते.अल्पकालीन दिशा सार्वत्रिक निवडणुकीच्या निकालांवर अवलंबून असेल. तथापि, आरबीआय धोरण, PMI डेटा आणि वाहन विक्री क्रमांक यांसारख्या प्रमुख आर्थिक निर्देशकांचे प्रकाशन गुंतवणूकदारांना बाजाराकडे अधिक व्यापक दृष्टीकोन प्रदान करेल.'
३) अजित मिश्रा - (रेलिगेअर ब्रोकिंग लिमिटेड) -मिश्र सिग्नलमध्ये बाजाराने दबाव अनुभवला आणि जवळपास दोन टक्के घट झाली. सुरुवातीपासूनच दोन आठवड्यांच्या नफ्यानंतर सहभागी नफा-टेकिंग मोडमध्ये होते त्यामुळे स्वर नकारात्मक होता. याच्या पुढे सावधगिरी बाळगा. सार्वत्रिक निवडणुकीचे निकाल आणि कमकुवत जागतिक संकेतांनी भावना आणखी कमी केली.आठवडा पुढे गेला. परिणामी, निफ्टी त्याच्या अल्पकालीन महत्त्वाच्या सपोर्ट झोनच्या खाली घसरला.मूव्हिंग एव्हरेज (२० DEMA) आणि शेवटी २२५३०.७० वर स्थिरावले. बँकिंग वगळता सर्व प्रमुख क्षेत्रांना याचा सामना करावा लागला. IT, Energy आणि FMCG सर्वाधिक तोट्यात आहेत. व्यापक निर्देशांकही १% आणि १.५ % दरम्यान घसरले, तोट्यात गेले.निवडणूक निकालांवर लक्ष केंद्रित केल्यामुळे,आम्ही सतत उच्च अस्थिरतेची अपेक्षा करतो.
कार्यक्रमानंतर, लक्ष नियोजित MPC बैठकीच्या निकालाकडे वळेल. याव्यतिरिक्त, जागतिक कामगिरी सध्या मिश्रित सिग्नल देणाऱ्या बाजारपेठांवरही व्यापाऱ्यांकडून बारकाईने लक्ष ठेवले जाईल.निर्देशांकातील घसरणीने निफ्टीप्रमाणेच निवडणूक निकालांपूर्वीची गती विस्कळीत केली आहे. २१८२१.०५ ते २३१११.८० पर्यंत त्याच्या अलीकडील रॅलीचा जवळपास अर्धा भाग मागे घेतला आणि २० DEMA खाली आला. आता २२४०० पातळीच्या आसपास वाढत्या चॅनेलच्या खालच्या बँडवर व्यापार करत आहे आणि येथे निर्णायक ब्रेक २१८०० -२२००० सपोर्ट झोनची पुनरावृत्ती करून, आणखी घट होऊ शकते. पुनर्प्राप्तीच्या बाब तीत,२२९००-२३४०० झोन ओलांडणे आव्हानात्मक असेल. क्षेत्रानुसार, दृष्टीकोन ताजे म्हणून मिश्रित आहे.
आयटी आणि एफएमसीजी क्षेत्रातील घसरणीमुळे बँकिंग क्षेत्राकडून समर्थनाची आशा कमी झाली असताना विस्तृत निर्देशांक अजूनही त्यांच्या विक्रमी उच्चांकाच्या जवळ आहेत,बाजाराची रुंदी खालावली आहे, जे निवडक निर्देशांक सहभाग ही परिस्थिती लक्षात घेता, आम्ही लिव्हरेज्ड पोझिशन्सवर बारीक लक्ष ठेवण्याची शिफारस करतो आणि तसेच अधिक स्पष्टतेची वाट पाहत आहोत.'