बर्लिन : जागतिक आरोग्य संघटनेने बुधवारी बर्लिनमध्ये फ्लॅगशिप ग्लोबल डेटा हब सुरू केला आहे,भविष्यात साथीच्या आजारांमध्ये वाढ होण्यापासून रोखण्यासाठी या हबीची सुरुवात झाली आहे.या वर्षाच्या सुरुवातीला जाहीर करण्यात आलेला आणि बुधवारी जर्मन सरकारच्या सहकार्याने सुरू करण्यात आलेला हा उपक्रम, कोरोनाव्हायरस रोखण्यासाठी आणि अशा महामारींपासून भविष्यात सावध राहण्यासाठी या हबची सुरुवात झाली आहे.
बर्लिनमध्ये बुधवारी अनेक प्रभावशाली शास्त्रज्ञांचा समावेश असलेल्या एका कार्यक्रमात बोलताना, डब्ल्यूएचओचे महासंचालक डॉ टेड्रोस अधानोम गेब्रेयसस यांनी यावर जोर दिला की हब हा "आलेल्या अनपेक्षित संकटातून शिकून उद्या त्या संकटांशी प्रभावीपणे लढून संपूर्ण जगाला सुरक्षित राहण्यासाठी स्थापन झाला आहे.
"व्हायरसवेगाने पसरू शकतात, परंतु त्याहीपेक्षा डेटा अधिक वेगाने सर्वांपर्यंत पोहोचू शकतात," ते म्हणाले . "योग्य माहितीसह, देश आणि समुदाय अनपेक्षित संकटांपासून दोन पाऊले पुढे राहून स्वतःचे जीव वाचून शकतात ."डब्ल्यूएचओच्या या कार्यक्रमाचे प्रमुख डॉ.माईक रायन यांनी यास सहमती दर्शवत ते पुढे म्हणाले की, हे हब या जगातील सर्व खंडांना जोडणारी आणि अशा महामारींशी सामना करण्यासाठी एक अतूट साखळी बनेल.
ते म्हणाले की अधिक सावधगिरीची व्यवस्था निर्माण करण्यासाठी स्थानिक आणि आंतरराष्ट्रीय पायाभूत सुविधांमध्ये गुंतवणूक करणे हा आमचा प्रमुख उद्देश आहे. "आमची सर्वात मोठी कमजोरी हि आहे की - रोग आणि त्याविषयी चुकीची माहिती देणाऱ्या संस्था आणि कनेक्टिविटी आता याच , आमच्या या उपक्रमांनंतर मोठी ताकद बनू शकतील.डॉ टेड्रोस म्हणाले की यातील केंद्र कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि क्वांटम कॉम्प्युटिंगसह साधनांचा वापर करेल आणि त्यांना "जगभरातील व्यावहारिक वापरासाठी" उपयोग होईल . शहरीकरण, जंगलतोड, हवामानातील बदल आणि तीव्र शेती यामुळे "झूनॉसेस मानवी लोकसंख्येत पसरण्याचा धोका वाढतो" म्हणून हे करणे नेहमीपेक्षा अधिक महत्वाचे आहे.
बर्लिनच्या क्रेझबर्ग जिल्ह्यातील कायमस्वरूपी कॅम्पसमध्ये जाण्यापूर्वी महामारी आणि साथीच्या बुद्धिमत्तेसाठी डब्ल्यूएचओ केंद्र सुरुवातीला चॅरिटी युनिव्हर्सिटी हॉस्पिटलमधून कार्य करेल. जर्मनी पहिल्या तीन वर्षांसाठी $ १०० दशलक्ष प्रदान करून या उपक्रमाला निधी देत आहे.नायजेरियाच्या रोग नियंत्रण केंद्राचे सध्याचे महासंचालक-डॉ चिकवे इहेकवेझू-या सुविधेचे प्रमुख असतील, ज्यात १२० लोकांना काम करण्यासाठी जागा असेल. डब्ल्यूएचओच्या कर्मचाऱ्यांऐवजी बहुतेक धोरणकर्ते आणि शास्त्रज्ञांनासुद्धा ते भेट देतील.
परंतु जेव्हा डॉ.रायन म्हणाले की त्यांना आशा आहे की हा उपक्रम सीमा ओलांडून विश्वास, पारदर्शकता आणि सहकार्य निर्माण करेल, हा कार्यक्रम अशा वेळी आला आहे जेव्हा साथीच्या रोगांची चर्चा दिवसेंदिवस वाढत आहे - विशेषतः कोरोनाव्हायरसच्या उत्पत्तीबद्दल.बुधवारी झालेल्या कार्यक्रमात जर्मनीचे आरोग्य मंत्री जेन्स स्पॅन यांनी पुन्हा चीनला “संपूर्ण सहकार्य करण्याचे आणि आंतरराष्ट्रीय समुदायाला सार्स-कोव्ह -२ च्या उत्पत्तीचा डेटा उपलब्ध करून देण्याचे” आवाहन केले. सध्या साथीच्या रोगाची सुरुवात कशी झाली ? याविषयी ते अभ्यास करतील असे त्यांनी सांगितले आहे.श्री स्पॅन पुढे म्हणाले: “हे केंद्र राजकीय बनू नये, ते विज्ञानावर आधारित असले पाहिजे. पुन्हा पुन्हा आपण सर्व सदस्य देशांमधील मतभेद मिटवण्याचा आपण प्रयत्न केला पाहिजे ... त्या सर्वांना विज्ञानाकडे आणले पाहिजे. ”असेही ते म्हणाले.