छत्तीसगढ – माओवाद्यांविरोधात एनआयएचे दोषारोपपत्र दाखल

27 Sep 2025 17:51:15

नवी दिल्ली, छत्तीसगढमध्ये २०२३ मध्ये झालेल्या भाजप नेते रतन दुबे यांच्या हत्येप्रकरणी राष्ट्रीय तपास संस्थेने (एनआयए) बंदी घातलेल्या माकप (माओवादी) दहशतवादी गटाच्या दोन कार्यकर्त्यांविरुद्ध आरोपपत्र दाखल केले आहेत.

छत्तीसगडमधील जगदलपूर येथील एनआयएच्या विशेष न्यायालयात गुरुवारी दाखल करण्यात आलेल्या दुसऱ्या पुरवणी आरोपपत्रात शिवानंद नाग आणि त्याचे वडील नारायण प्रसाद नाग यांचे नाव समाविष्ट आहे, असे एनआयएने म्हटले आहे. दुबे यांच्या क्रूर हत्येशी संबंधित गुन्हेगारी कटात दोघेही सक्रियपणे सहभागी असल्याचे आढळून आले आहे, असे एजन्सीने एका निवेदनात म्हटले आहे. नाग हा एक सक्रिय माकप (माओवादी) कार्यकर्ता होता आणि त्याचे दुबे यांच्याशी पूर्वीपासून राजकीय, व्यावसायिक आणि वैयक्तिक शत्रुत्व होते.

एनआयएने म्हटले आहे की, नोव्हेंबर २०२३ मध्ये छत्तीसगडमधील नारायणपूर जिल्ह्यातील झारघाटी भागातील कौशलनार गावात गर्दीच्या आठवड्याच्या बाजारात प्रचार करत असताना दुबे यांची कुऱ्हाडीने वार करून हत्या करण्यात आली होती. निवडणूक विस्कळीत करण्यासाठी आणि स्थानिक लोकांना दहशत निर्माण करण्यासाठी हे लक्ष्यित हत्याकांड घडवण्यात आले होते.

तपासादरम्यान, फेब्रुवारी २०२४ मध्ये तपास हाती घेणाऱ्या एनआयएने माकप (माओवादी) अंतर्गत कार्यरत असलेल्या पूर्व बस्तर विभागाच्या बयानार एरिया कमिटी आणि बारसूर एरिया कमिटीच्या सदस्यांची तसेच त्यांच्या सक्रिय कार्यकर्त्यांची (ओजीडब्ल्यू) भूमिका आणि सहभाग देखील उघड केला. गेल्या वर्षी जूनमध्ये, धनसिंग कोरम या आरोपींपैकी एकावर आरोपपत्र दाखल करण्यात आले. त्यानंतर सानुराम कोरम आणि लालूराम कोरम या दोन इतर आरोपींना अटक करण्यात आली आणि डिसेंबर २०२४ मध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले.


Powered By Sangraha 9.0