नवी दिल्ली, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अरुणाचल प्रदेशातील इटानगरमध्ये ५,१०० कोटी रुपयांहून अधिक किंमतीच्या महत्त्वाच्या इन्फ्रास्ट्रक्चर प्रकल्पांचे उद्घाटन केले. हा कार्यक्रम इंदिरा गांधी पार्कमध्ये आयोजित करण्यात आला. पीएम मोदी यांनी शियोमी जिल्ह्यातील दोन मोठ्या जलविद्युत प्रकल्पांची आणि तवांगमधील कन्व्हेन्शन सेंटरची पायाभरणी केली. त्यांनी पूर्वोत्तर राज्यांना ‘अष्टलक्ष्मी’ म्हणत संबोधित केले.
पंतप्रधान मोदींनी सांगितले की केंद्र सरकारच्या धोरणांचा उद्देश या राज्यांच्या सर्वांगीण विकासासाठी व सशक्तीकरणासाठी आहे. त्यांनी यापूर्वीच्या सरकारच्या दुर्लक्षामुळे अरुणाचल प्रदेशाच्या विकासात झालेल्या पिछाडीची तुलना केली. पंतप्रधान मोदींनी सांगितले की २०१४ मध्ये देशवासियांना सेवा करण्याची संधी मिळाल्यावर त्यांनी कांग्रेसच्या विचारसरणीपासून देशाला मुक्त करण्याचा संकल्प केला. त्यांच्या प्रेरणेचा आधार कोणत्याही राज्यातील मतांची किंवा जागांची संख्या नसून, ‘राष्ट्रप्रथम’ ही भावना आहे.
पंतप्रधानांनी अरुणाचल दौऱ्याला तीन कारणांमुळे विशेष असल्याचे सांगितले. पहिले, नवरात्राच्या शुभ दिवशी हिमालयाच्या कुशीत असलेल्या या भूमीवर मां शैलपुत्रीचे आशीर्वाद घेणे. दुसरे, देशभरात नेक्स्ट जेन जीएसटी सुधारणा लागू करणे आणि जीएसटी बचत महोत्सवाची सुरुवात, ज्यामुळे सणाच्या काळात नागरिकांना ‘डबल बोनस’ मिळाला. तिसरे, अरुणाचल प्रदेशातील अनेक मोठ्या प्रकल्पांचे उद्घाटन, ज्यामुळे राज्याच्या विकासाला नवीन गती मिळेल. मोदींनी सांगितले की तवांगमठ ते नमसाईपर्यंत अरुणाचल प्रदेश शांती व संस्कृतीचे अद्भुत संगम आहे आणि हा भारत माता का गौरव आहे.
याच वेळी, पंतप्रधान मोदींनी स्थानिक व्यापारी, उद्योगपती आणि करदात्यांशी जीएसटी दरांमध्ये झालेल्या सुधारणा व त्यांच्या परिणामांवर थेट चर्चा केली. त्यांनी व्यापाऱ्यांच्या समस्या ऐकल्या आणि त्यांचा अनुभव व सूचना जाणून घेतल्या. पंतप्रधान मोदींनी आश्वस्त केले की सरकार त्यांच्या अडचणी गंभीरतेने घेते आणि आर्थिक क्रियाकलाप सुरळीत ठेवण्यासाठी सतत प्रयत्न करत आहे.