मणिपूरमध्ये आयोजित संघ शिक्षा वर्गात ७१ शिक्षार्थी सहभागी

राष्ट्रीय सेवेसाठी समर्पित कार्यकर्ते घडवण्यावर भर

    05-May-2025
Total Views |

Sangha Shiksha Varga Manipur

मुंबई (विशेष प्रतिनिधी) : (Sangha Shiksha Varga Manipur) 
राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ मणिपूर प्रांतातर्फे आयोजित १५ दिवसीय संघ शिक्षा वर्ग इम्फाळ पूर्व जिल्ह्यातील राजर्षी भाग्यचंद्र कौशल्य विकास केंद्र येथे नुकताच यशस्वीरित्या संपन्न झाला. हा वर्ग ४० वर्षांखालील स्वयंसेवकांसाठी आयोजित करण्यात आला होता. ज्यामध्ये मणिपूरच्या इम्फाळ पूर्व, इम्फाळ पश्चिम, बिष्णुपूर, सेनापती, उखरुल, तामेंगलाँग आणि जिरीबाम अशा विविध जिल्ह्यांमधून एकूण ७१ शिक्षार्थी सहभागी झाले होते.

हे वाचलंत का? : स्वतः शंकराचार्यच म्हणाले, राहुल गांधींची हकालपट्टी करा! नेमकं प्रकरण काय?

"व्यक्तिमत्व विकास आणि चारित्र्य निर्माण" या संघाच्या मुख्य उद्दिष्टाला अनुसरून या वर्गात राष्ट्रीय सेवेसाठी समर्पित कार्यकर्ते घडवण्यावर भर देण्यात आला. वर्गादरम्यान स्वयंसेवकांना शारीरिक आणि बौद्धिक प्रशिक्षण देण्यात आले. नेतृत्व कौशल्ये, सामाजिक जबाबदारी आणि राष्ट्रीय सेवेसाठी समर्पणाची भावना निर्माण करण्याच्या उद्देशाने हा वर्ग आयोजित करण्यात आला होता. यावेळी झालेल्या मातृभोजनाचा कार्यक्रम वर्गाचा एक खास आणि भावनिक क्षण ठरला. एकूण ५३ स्वयंसेवकांच्या कुटुंबांनी यात सहभाग घेतला, जिथे स्वयंसेवकांच्या आईंनी स्वतः तयार केलेले अन्न आणले आणि प्रशिक्षणार्थींना ते प्रेमाने वाढले.

समारोप समारंभाचे प्रमुख पाहुणे निंगोम्बम इराबंता सिंह होते. आसाम प्रदेश कार्यवाह ख्वैरकपम राजेन सिंह यांनी संसाधन व्यक्ती म्हणून मार्गदर्शन केले. या वर्गात आसाम प्रदेश, विभाग आणि जिल्हा पातळीवरील वरिष्ठ कार्यकर्ते, समान विचारसरणीच्या संघटनांचे सदस्य, व्यापारी, शिक्षणतज्ज्ञ आणि समाजाच्या विविध घटकातील लोक उपस्थित होते.


Sangha Shiksha Varga Manipur

आपल्या प्रेरणादायी भाषणात ख्वैरकपम राजेन सिंह म्हणाले की, १९२५ मध्ये आपल्या स्थापनेपासून संघ ही भारतातील एकमेव संघटना आहे जी कधीही कोणत्याही फूट किंवा गटबाजीने ग्रस्त नाही. त्यांनी संघाच्या सतत प्रगती आणि विस्ताराचे श्रेय स्वयंसेवकांच्या निःस्वार्थ सेवा भावनेला आणि अटळ समर्पणाला दिले. संघाचा विस्तार होत असताना, सामाजिक विकासात त्याचे योगदानही दिवसेंदिवस वाढत असल्याचे त्यांनी सांगितले.

प्रमुख पाहुणे श्री निंगोम्बम इराबंता सिंह यांनी संघाच्या मागील कार्यक्रमाची आठवण सांगितली. ते म्हणाले की एकदा अचानक पाऊस सुरू झाला आणि सामान्य लोक सावलीच्या शोधात धावू लागले, तेव्हा स्वयंसेवक शिस्तबद्ध पद्धतीने बसले आणि वक्त्याचे लक्षपूर्वक ऐकत राहिले. त्यांनी संघाच्या सेवाभावाची, शिस्त आणि त्यागाची प्रशंसा केली आणि ते समाजासाठी प्रेरणास्त्रोत असल्याचे म्हटले. संघ शिक्षा वर्गाचा समारोप प्रशिक्षणार्थींच्या मनात शिस्त, एकता आणि राष्ट्रसेवेसाठी नव्याने निर्माण झालेल्या संकल्पाने झाला.