भगवान बुद्धांचे पवित्र पिपरहवा अवशेष भारतात परतले

    01-Aug-2025   
Total Views |

मुंबई  : भारत सरकार आणि गोदरेज औद्योगिक समूह यांच्यातील भागीदारीद्वारे भगवान बुद्धांच्या पवित्र पिपरहवा अवशेषांचे भारतातील त्यांच्या मूळ निवासस्थानी परतले आहेत. ही एक ऐतिहासिक घटना आहे.

१८९८ मध्ये ब्रिटिश सिव्हिल इंजिनिअर विल्यम क्लॅक्सटन पेप्पे यांनी उत्तर प्रदेशातील पिपरहवा येथे शोधलेले अवशेष भगवान बुद्धांचे पार्थिव अवशेष असल्याचे मानले जाते. ईसपूर्व तिसऱ्या शतकाच्या आसपास भगवान बुद्धांच्या अनुयायांनी पवित्र केलेले हे अवशेष जागतिक बौद्ध समुदायासाठी आध्यात्मिकदृष्ट्या खूप महत्त्वाचे आहेत आणि भारताच्या इतिहासातील सर्वात महत्त्वाच्या पुरातत्वीय शोधांपैकी एक आहेत.

मे २०२५ मध्ये हाँगकाँगमध्ये लिलावासाठी ठेवण्यात आलेले पवित्र अवशेष, संस्कृती मंत्रालयाच्या निर्णायक हस्तक्षेपाद्वारे यशस्वीरित्या सुरक्षित करण्यात आले, जे भारताच्या सांस्कृतिक आणि आध्यात्मिक वारशाचे जतन करण्यासाठी सरकारच्या वचनबद्धतेचे प्रतिबिंब आहे.

केंद्रीय सांस्कृतिक मंत्री गजेंद्र सिंह शेखावत म्हणाले, पिपरहवा अवशेषांचे परत येणे ही प्रत्येक भारतीयासाठी अभिमानाची बाब आहे. आपला हरवलेला वारसा परत आणण्याचे हे सर्वात महत्त्वाचे उदाहरण आहे.

गोदरेज इंडस्ट्रियल ग्रुपचे कार्यकारी उपाध्यक्ष पिरोजशा गोदरेज म्हणाले, या ऐतिहासिक क्षणात योगदान देण्याचा आम्हाला अत्यंत अभिमान आहे. पिपरहवा अवशेष केवळ कलाकृती नाहीत; ते शांती, करुणा आणि मानवतेच्या सामायिक वारशाचे कालातीत प्रतीक आहेत. भारत सरकारसोबतची आमची भागीदारी भविष्यातील पिढ्यांसाठी सांस्कृतिक वारसा जतन करण्याची आमची खोल वचनबद्धता दर्शवते.

हे यशस्वी प्रत्यावर्तन सांस्कृतिक राजनय आणि सहकार्यात एक बेंचमार्क स्थापित करते. सार्वजनिक संस्था आणि खाजगी उद्योगांमधील धोरणात्मक भागीदारी जागतिक वारशाचे संरक्षण आणि जतन कसे करू शकते हे दर्शवते. पवित्र पिपरहवा अवशेषांचे औपचारिक अनावरण एका विशेष समारंभात केले जाईल. ते सार्वजनिक प्रदर्शनात ठेवले जातील, ज्यामुळे नागरिकांना आणि जागतिक अभ्यागतांना दुर्मिळ कलाकृती पाहता येतील.

ओंकार मुळ्ये

'मास मीडिया' या विषयातून पदवीपर्यंतचे शिक्षण पूर्ण.'कम्युनिकेशन ॲण्ड जर्नालिझम' विषयातून पदव्युत्तरपर्यंतचे शिक्षण पूर्ण. सध्या दै.'मुंबई तरुण भारत'मध्ये वेब उपसंपादक म्हणून कार्यरत. लिखाण, संगीत, वाचन, फोटोग्राफी, इ.ची आवड.लिवोग्राफी भाषाशैलीत विशेष प्रावीण्य.बालपणापासून रा.स्व.संघाचा स्वयंसेवक