अ‍ॅनिमियामुक्त युवक-युवतींसाठी...

    08-Feb-2023
Total Views |
Anemia free India

केंद्र सरकारच्या पोषण अभियान आणि अ‍ॅनिमियामुक्त भारत या केंद्राच्या अनुषंगाने, ‘निरभ्र सस्टेनेबल डेव्हलपमेंट फाऊंडेशन’चे ‘पीपीएचएफ’ आणि ‘जीईबीबीएस’ यांच्या सहकार्याने भांडुप आणि मुलुंड प्रभागामधील ‘माय हेल्थ प्रोजेक्ट’अंतर्गत सुरू असलेले काम प्रभावीपणे बदल घडवून आणत आहे. त्या कार्याचा घेतलेला मागोवा.
 
निसेफ’च्या २०१९च्या अहवालानुसार भारतात, ८० टक्क्यांपेक्षा जास्त किशोरांना छुप्या भुकेने ग्रासले आहे. १८ टक्के मुलांच्या तुलनेत भारतातील ४० टक्के किशोरवयीन मुलींवर अ‍ॅनिमियाचा परिणाम होतो आणि जसजसे त्यांचे वय वाढत जाते, तसतसे हा परिणाम चालू राहतो. यामुळे मुले झाल्यावर त्यांच्या आरोग्यावर विपरित परिणाम होतो आणि मुलेही कुपोषित होण्याची शक्यता असते. या पार्श्वभूमीवर मोहम्मदी उर्दू हायस्कूल आणि आयडियल स्कूलमध्ये पोषण उत्सवाचे आयोजन करण्यात आले असून त्याचा फायदा सुमारे ४०० किशोरवयीन मुली

आरोग्य, पोषण आणि वैयक्तिक स्वच्छतेबद्दल जागरूकता निर्माण करून तरुण किशोरवयीन मुलींचे जीवन.
‘पीपीएचएफ’, ‘जीईबीबीएस’ ‘निरभ्र सस्टेनेबल डेव्हलपमेंट फाऊंडेशन’ने दरवर्षी दि. १२ जानेवारीला राष्ट्रीय युवा दिन साजरा केला जातो.

 
सत्राचे विषय खालीलप्रमाणे होते.


१. पौगंडावस्थेतील पोषण

२. अशक्तपणा आणि ‘ आयएफए’ गोळ्या

३. वैयक्तिक आणि पर्यावरणीय स्वच्छता (वॉश)

आम्ही दि. १२ जानेवारी ते २३ जानेवारी या कालावधीत मोहम्मदी उर्दू हायहॅण्ड आयडियल स्कूलमधील ३६७+ किशोरवयीन मुलींसाठी एकूण २२ सत्रे आयोजित केली आहेत.
 
माय हेल्थ प्रोजेक्ट: मुंबईच्या भांडुप आणि मुलुंड प्रभागांमधील शहरी वंचित महिला, मुले आणि किशोरवयीन मुलांचे आरोग्य आणि कल्याण सुधारण्यासाठी’माय हेल्थ प्रोजेक्ट’ हा ’पीपल-टू-पीपल हेल्थ फाऊंडेशन’ (झझकऋ), ‘जीईबीबीएस’ ‘निरभ्र सस्टेनेबल डेव्हलपमेंट फाऊंडेशन’ द्वारे ‘आयसीडीएस’ विभाग आणि शिक्षण विभाग यांच्या सहकार्याने एक उपक्रम आहे. भांडुप आणि मुलुंड प्रभागातील शहरी झोपडपट्टी भागातील माता, मुले आणि किशोरवयीन मुलांचे आरोग्य आणि आरोग्य सुधारणे हा प्रकल्पाचा उद्देश आहे.
 
किशोरवयीन मुली भविष्यातील माता असतील आणि कुटुंबाच्या केंद्रस्थानी असतील हे लक्षात घेऊन; पौगंडावस्थेतील मुलींना आरोग्य, पोषण आणि ‘वॉश’ यासंबंधीचे त्यांचे ज्ञान सुधारण्यासाठी या प्रकल्पाचा विशेष भर आहे.भांडुप आणि मुलुंडमधील शहरी झोपडपट्टी भागात माता आणि बालमृत्यू कमी करण्यासह माता, मुले आणि किशोरवयीन मुलांचे आरोग्य सुधारण्यासाठी सरकारच्या प्रयत्नांना हा उपक्रम हातभार लावेल. भांडुप ’एस’ प्रभाग आणि मुलुंडमधील गरोदर महिला, स्तनदा माता, ०-५ वर्षे वयोगटातील मुलांच्या माता, १-५रप्रभाग झोपडपट्ट्या. महिला आणि मुलांमध्ये सरकारच्या माता, नवजात, बाल आरोग्य आणि पोषण सेवांमध्ये प्रवेश सुधारणे, समुदाय आणि मुख्य प्रभावशाली ज्ञान आणि आरोग्य शोधणारे वर्तन सुधारणे आणि आरोग्य आणि पोषण क्षमता वाढवणे हेदेखील या प्रकल्पाचे उद्दिष्ट आहे. ‘एमसीएचएन’ कौशल्ये मजबूत करण्यासाठी काळजी प्रदाते.
 
तसेच दि. २४ जानेवारी रोजी ’राष्ट्रीय बालिका दिन‘ साजरा केला जातो. या दिवशी ‘पोषण अभियान आणि अ‍ॅनिमियामुक्त भारत’ या भारत सरकारच्या लक्ष्यित आयामाच्या अनुषंगाने, ‘निरभ्र सस्टेनेबल डेव्हलपमेंट फाऊंडेशन’ काम करत असलेल्या भांडुप आणि मुलुंड प्रभागांमध्ये ‘पीपीएचएफ’ आणि ‘जीईबीबी’च्या सहकार्याने ‘माय हेल्थ प्रोजेक्ट’ अंतर्गत सुरू असलेले काम प्रभावीपणे लोकांच्या जीवनात बदल घडवून आणत आहे. तरुण किशोरवयीन मुलींना आरोग्य, पोषण आणि ’वॉश’ बद्दल जागरूकता निर्माण करून. हे ‘आयसीडीएस’ भांडुप आणि शिक्षण विभाग यांच्या संयुक्त सहकार्याने करण्यात आले.

‘पीपीएचएफ’, ‘जीईबीबीएस’ ‘निरभ्र सस्टेनेबल डेव्हलपमेंट फाऊंडेशन’ने दरवर्षी दि. २४ जानेवारी रोजी साजरा केल्या जाणार्‍या राष्ट्रीय बालिका दिनाच्या उत्सवाचा एक भाग म्हणून किशोरवयीन मुलींसाठी आरोग्य आणि पोषण आणि ’वॉश’ या विषयावर जागरुकता सत्र उपक्रम आयोजित केले. ६० हून अधिक किशोरवयीन मुली आणि अंगणवाडी सेविका या सत्राला उपस्थित होत्या.

आमचा विश्वास आहे की, योग्य वयात जागरूकता आणि शिक्षण किशोरवयीन मुलींच्या आरोग्य आणि स्वच्छतेमध्ये मोठा फरक करू शकतात. वस्तुस्थितीची जाणीव करून, आम्ही भांडुप ’एस’ प्रभाग आणि मुलुंड ’टी’ प्रभागमध्ये आमच्या ’माय हेल्थ प्रोजेक्ट’द्वारे विशेषतः शाळेतील किशोरवयीन मुलींना लक्ष्य करून संवाद संपर्क स्थापित करत आहोत. कारण हेच युवक युवती उद्याच्या भारताचे आधारस्तंभ आहेत. ते बलवान आणि सशक्त असतील तर राष्ट्र उभारणीमध्ये ते महत्वाची भूमिका निभावू शकतील.

 

-डॉ. रजनीश गौर