अयोध्या : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्यासमवेत आभासी बैठक घेतली आणि अयोध्या शहराच्या भविष्यातील दृष्टीचा आढावा घेतला. आभासी बैठकीला उपमुख्यमंत्री केशव प्रसाद मौर्य आणि दिनेश शर्मा यांच्यासह उत्तर प्रदेश सरकारच्या इतर मंत्र्यांनीही हजेरी लावली.
पीएमओच्या निवेदनानुसार अयोध्याला शाश्वत स्मार्ट सिटी, अध्यात्मिक केंद्र आणि जागतिक पर्यटन केंद्र म्हणून विकसित करण्याचा प्रस्ताव ठेवण्यात आला होता. बैठकीत पंतप्रधान मोदींना अयोध्याच्या विकासाच्या विविध बाबींविषयी आणि रस्ते बांधकाम, रेल्वे स्थानकांचा विस्तार, महामार्ग आणि सुधारित कनेक्टिव्हिटीसाठी विमानतळ यासारख्या पायाभूत सुविधांविषयी माहिती देण्यात आली.
याशिवाय 'ग्रीनफील्ड टाउनशिप', जागतिक दर्जाचे संग्रहालय आणि पर्यटन सुविधा केंद्र यांविषयीही बैठकीत चर्चा करण्यात आली. या टाउनशिपमध्ये विविध राज्यातील आश्रम, हॉटेल, भवने असतील आणि भाविकांसाठी राहण्याची सोय होईल. बैठकीत पंतप्रधान मोदींनी भर दिला की अयोध्या भविष्यातील पायाभूत सुविधांद्वारे विकसित केली गेली पाहिजे जेणेकरून ती आपल्या मानवी नीतिशी जुळेल.
पीएमओने दिलेल्या निवेदनात असेही म्हटले आहे की, “सरयू नदी व त्यावरील घाटांच्या आसपासच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासाकडे विशेष लक्ष दिले जात आहे. सरयू नदीवरील जलपर्यटन ऑपरेशनवर नियमित लक्षही दिले जाईल. सायकल चालक आणि पायी जाणाऱ्या लोकांना पुरेशी मोकळी जागा मिळावी यासाठी शहर विकसित केले जाईल. स्मार्ट सिटी इन्फ्रास्ट्रक्चरचा वापर करून वाहतूक व्यवस्थाही आधुनिक पद्धतीने केली जाईल.
सूत्रांनी उद्धृत केले की लाइव्ह हिंदुस्थानने वृत्त दिले की पंतप्रधान मोदींनी शहराची ओळख साजरे करण्यासाठी आणि सांस्कृतिक चैतन्य टिकवून ठेवण्यासाठी सामूहिक प्रयत्नांची मागणी केली आहे. ते म्हणाले, "अयोध्याने आपल्यातील उत्कृष्ट परंपरा आणि आपल्या विकासातील सर्वोत्कृष्ट परिवर्तन घडवून आणले पाहिजेत." त्यांनी भगवान राम शहराचे वर्णन प्रत्येक भारतीयांची ‘सांस्कृतिक चेतना’ म्हणून केले.
पंतप्रधानांनी लक्ष वेधले की भावी पिढीने त्यांच्या आयुष्यात एकदा अयोध्येत जाण्याची इच्छा बाळगली पाहिजे. अयोध्याची विकास कामे लोकसहभागातून व्हायला हवीत आणि भगवान राम लोकांना अशा प्रकारे एकत्र आणू शकतात यावर पंतप्रधान मोदींनी भर दिला.
अयोध्येत भूमीपूजन कार्यक्रम
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ऑगस्ट, २०२० रोजी दुपारी १२. ४४ वाजता राममंदिराचे भूमिपूजन केले. २ वर्षानंतर अयोध्येत परत आलेल्या पंतप्रधान मोदींनी सर्वांचे आभार व्यक्त केले.“रामजन्मभूमीला आज स्वातंत्र्य मिळालं आहे. १५ ऑगस्टप्रमाणेच , राम मंदिरात ज्यांनी आपले जीवन समर्पित केले आहे अशा कोट्यावधी लोकांना आजचा दिवसही असाच महत्वाचा आहे, ”असे पंतप्रधान मोदींनी राम मंदिराच्या भूमिपूजन सोहळ्यास उपस्थित असलेल्या दिग्गज व मान्यवरांना संबोधित केले.